Mức phạt đối với điều khiển ô tô hết hạn sử dụng như thế nào?

Thứ Hai, 27/02/2017 10:20  | Vũ Nguyễn

|

(CAO) Đối với người sử dụng ô tô bao gồm cả rơ-moóc hoặc sơ mi rơ-moóc được kéo theo, quá niên hạn sử dụng sẽ bị phạt từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng (theo điều 16 Nghị định 46/2016).

Theo Quyết định số 16/2015/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về Quy định về thu hồi, xử lý sản phẩm thải bỏ; đối với xe gắn máy, ô tô (nhóm phương tiện giao thông) khi hết hạn sử dụng, thả bỏ sẽ bị thu hồi từ tháng 1/2018. Các chủ phương tiện có thể tực chuyển hoặc giao cho tổ chức, cá nhân thu gom sản phẩm đến điểm thu hồi. Ngoài ra, người tiêu dùng có quyền yêu ầu nhà sản xuất tiếp nhận các sản phẩm thải bỏ.

Quy định niên hạn đối với các loại ô tô chở hàng và ô tô chở người theo Nghị định 95/2009 gồm:

- Đối với xe ô tô chở hàng không quá 25 năm.

- Đối với xe ô tô chở người không quá 20 năm.

- Đối với xe chuyển đổi công năng từ các loại xe khác thành xe chở người không quá 17 năm (các xe đăng ký trước tháng 1/2002).

Niên hạn sử dụng ôtô được tính từ năm sản xuất xe.

Điều 16 Nghị định số 46/2016, người điều khiển xe ôtô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) quá niên hạn sử dụng sẽ bị phạt từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng, tịch thu phương tiện và bị tước Giấy phép lái xe từ 1-3 tháng.

Quy định trên áp dụng cho toàn bộ ô tô của cá nhân hoặc tổ chức khi tham gia giao thông trên đường bộ; trừ các xe ô tô của lực lượng quân đội, công an phục vụ mục đích quốc phòng an ninh; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả người lái); ô tô chuyên dụng, rơ-moóc, sơ mi rơ-moóc.

Đối với trường hợp người điều khiển phương tiện hết niên hạn tham gia giao thông sẽ bị cảnh sát xử phạt 4.000.000 đến 6.000.000 đồng và bị thu hồi biển số, tịch thu phương tiện.

Bình luận (0)

Thống kê