Có bị xử phạt nếu không mang CMND khi tham gia giao thông?

Thứ Ba, 06/06/2017 08:06  | Vũ Nguyễn

|

(CAO) Có nhiều ý kiến cho rằng người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông cần phải mang Chứng minh Nhân dân (CMND), nếu không có sẽ bị phạt. Điều này có đúng hay không?

Theo Luật Giao thông Đường bộ năm 2008, tại Điều 58 – ‘Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông’ có quy định:

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe quy định tại Điều 60 của Luật Giao thông Đường bộ. Phải có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đang điều khiển và giấy phép do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Đối với người tập lái ô tô khi thực hành tham gia giao thông trên xe tập lái phải có giáo viên bảo trợ tay lái.

Người điều khiển phương tiện cần đem theo các giấy tờ khi tham gia giao thông gồm:

+ Giấy đăng ký xe

+ Giấy phép lái xe cơ giới được quy định tại Điều 59 của Luật Giao thông Đường bộ,

+ Giấy Chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe

+ Giấy chứng nhận An toàn Kỹ thuật và Bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới tại Điều 55.

Giấy CMND không được nhắc đến trong quy định trên, nên người điều khiển phương tiện sẽ không bị xử phạm.

Bình luận (0)

Thống kê
Lên đầu trang